Tư vấn kinh doanh: 0979.934.784 - Hỗ trợ kĩ thuật về các vấn đề sử dụng website: 0972.690.665 - 0968.012.500 - Email: info.nhadatxinh@gmail.com

Có được chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư?

Hỏi: Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư trong trường hợp của tôi có được không, diện tích được chuyển là bao nhiêu và chi phí như thế nào?

Cụ thể, tôi có một miếng đất tại Đức Lập Hạ, Long An, diện tích 500m2, hiện nay đang là đất trồng lúa.

Mong các luật sư tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn!

tranhuyentrang61@...

chuyển mục đích sử dụng đất
Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư phải được phép
của cơ quan Nhà nước. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet)

Trả lời:

- Chuyển đổi mục đích sử dụng đất được quy định tại Điều 57, Luật Đất đai năm 2013. Theo đó, chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền. Trong đó có trường hợp chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở.

Khi chuyển mục đích sử dụng đất thì người sử dụng đất phải nộp các loại thuế theo quy định của pháp luật. Cụ thể, nghĩa vụ nộp thuế được quy định tại điểm a, Khoản 2, điều 5, Nghị định 45/2014/NĐ-CP về “Thu tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất”:

"2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:

...

b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

Chi phí chuyển đổi phụ thuộc vào địa phương, để có thêm thông tin chi tiết bạn có thể liên lạc với UBND địa phương.

- Luật Đất đai 2013 không quy định diện tích tối thiểu được chuyển đổi mục đích sử dụng đất. Việc chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở phải xem xét trên cơ sở phù hợp với quy hoạch chung của khu dân cư và phải đảm bảo các yếu tố hạ tầng như đường sá, điện, công trình cấp thoát nước...

TIN LIÊN QUAN
Thủ tục sang tên sổ đỏ gồm những gì ? chi phí ra sao ? thời gian bao lâu ?... Thủ tục sang tên sổ đỏ gồm những gì ? chi phí ra sao ? thời gian bao lâu ?...

Thủ tục sang tên sổ đỏ gồm có những gì ? Có phức tạp không ? Chi phí là bao nhiêu ? Thời gian làm bao lâu ?... là những câu hỏi thường được rất nhiều người dân đang gặp phải và muốn có câu trả lời thỏa đáng nhất. Chính vì vậy trong bài viết hôm nay Nhadatxinh.com.vn sẽ giải đáp những thắc mắc liên quan đến thủ tục sang tên sổ đỏ cho mọi người: Các thủ tục liên quan tới sang tên sổ đỏ bao gồm: 1. Thẩm quyền giải quyết: UBND Quận/huyện nơi có nhà đất 2. Đối tượng thực hiện: Cá nhân, hộ gia đình 3. Cách thức thực...

Mở văn phòng bất động sản được thuê người khác có chứng chỉ môi giới? Mở văn phòng bất động sản được thuê người khác có chứng chỉ môi giới?

Mở văn phòng bất động sản có được thuê người khác có bằng môi giới là câu hỏi của một độc giả gửi tới luật sư và mong được tư vấn. Cụ thể câu hỏi của khách hàng như sau: Tôi có 1 chị ở Gia Lai và chị ấy muốn mở văn phòng bất động sản. Hiện nay, chị tôi đã có bằng đại học nhưng chưa có chứng chỉ môi giới bất động sản. Trong thời gian ngắn, để đủ điều kiện mở văn phòng, chị tôi định thuê 1 người có bằng môi giới về làm việc. Tôi muốn hỏi luật sư hợp đồng lao động như vậy được không, liệu người...

Tại sao chứng chỉ hành nghề xây dựng chỉ có thời hạn là 5 năm? Tại sao chứng chỉ hành nghề xây dựng chỉ có thời hạn là 5 năm?

Hỏi: Tôi là một kỹ sư điện, có thâm niên làm việc trong lĩnh vực thi công và tư vấn giám sát công trình về điện gần 15 năm. Tôi thắc mắc là tại sao chứng chỉ hành nghề trong lĩnh vực xây dựng chỉ có thời hạn là 5 năm. Tôi cũng như rất nhiều anh em kỹ sư tham gia trong lĩnh vực xây dựng có một thắc mắc là tại sao Bộ Xây dựng lại ban hành quy định các chứng chỉ trong hoạt động xây dựng như chứng chỉ hành nghề kỹ sư - kiến trúc sư, tư vấn giám sát thi công công trình,... lạ chỉ có thời hạn là 5 năm, hết thời hạn phải xin cấp...

Có được chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư? Có được chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư?

Hỏi: Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư trong trường hợp của tôi có được không, diện tích được chuyển là bao nhiêu và chi phí như thế nào? Cụ thể, tôi có một miếng đất tại Đức Lập Hạ, Long An, diện tích 500m2, hiện nay đang là đất trồng lúa. Mong các luật sư tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn! tranhuyentrang61@... Chuyển mục đích sử dụng đất trồng lúa sang đất thổ cư phải được phép của cơ quan Nhà nước. (Ảnh minh họa, nguồn: Internet) Trả lời: - Chuyển đổi mục đích sử dụng...

Tiêu chuẩn căn hộ cao cấp được quy định như thế nào? Tiêu chuẩn căn hộ cao cấp được quy định như thế nào?

Hỏi: Tôi chưa rõ thế nào là căn hộ cao cấp theo đúng các tiêu chuẩn pháp luật quy định nên muốn được các luật sư tư vấn. Cụ thể, sau một thời gian đi làm và tích cóp được một khoản tiền, tôi có ý định mua một căn hộ chung cư. Tôi đã tìm hiểu một số dự án đang mở bán trên thị trường của các nhà đầu tư. Có rất nhiều dự án trong số đó được giới thiệu là căn hộ thuộc dự án chung cư cao cấp. Nhưng mỗi dự án lại có mức giá khác nhau dù đều thuộc hạng cao cấp. Tôi thấy rất khó hiểu và băn khoăn về điều...

Mua đất nền tái định cư cần những thủ tục gì? Mua đất nền tái định cư cần những thủ tục gì?

Hỏi: Tôi muốn được tư vấn thủ tục mua bán đất nền tái định cư như thế nào để có lợi và đảm bảo tính pháp lý đến khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ)? Cụ thể, hiện tôi muốn mua 1 mảnh đất tái định cư chưa có sổ đỏ. Trước đó, tôi đã được công ty môi giới bất động sản (BĐS) giới thiệu mảnh đất này. Mới đây, tôi cũng đã đến tận đó thì thấy đã có quy hoạch đường sá, điện, nhà xây dựng rồi. Cho tôi hỏi, tôi có được công chứng hợp đồng mua bán được không và tôi nên giữ lại bao nhiêu %...

Có được chuyển nhượng đất khi đang chấp hành hình phạt tù? Có được chuyển nhượng đất khi đang chấp hành hình phạt tù?

Hỏi: Tôi muốn bán miếng đất 500m2 tại huyện Bình Chánh đứng tên vợ chồng tôi để có tiền chữa bệnh cho đứa con trai, nhưng hiện chồng tôi đang chấp hành án phạt tù. Xin cho biết tôi phải làm những thủ tục gì để có thể bán phần đất một cách hợp pháp? Nguyễn Hồng Minh (quận 9) Khi đang chấp hành hình phạt tù thì có thể ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất Trả lời: Để thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp chị cần phải có giấy ủy quyền của...

Mua nhà thành phố dân tỉnh khác có được nhập hộ khẩu? Mua nhà thành phố dân tỉnh khác có được nhập hộ khẩu?

Hỏi: Tôi có mua 1 lô đất thuộc dự án nhà ở cách nay gần 5 tháng và góp vốn (tiền mua trả chậm) gần 1/3 theo hợp đồng. Tôi chọn phương án 18 tháng nhận móng (tặng) và theo tư vấn chủ đầu tư xây dựng trong thời hạn 5 năm thì hoàn công cấp sổ hồng. Nếu tôi nhận móng nhưng do vấn đề về tài chính,  tôi để lô đất đó khoảng 2 năm sau xây nhà như vậy có ổn không? Tôi quê Long An. Sau này khi cất nhà, tôi có được chuyển hộ khẩu lên thành phố hay tạm trú dạng KT3. Nếu dạng KT3 thì bao lâu mới nhập vào công dân thành phố. Vì...

Có được cấp sổ đỏ cho đất dưới 30m2? Có được cấp sổ đỏ cho đất dưới 30m2?

Tôi được người quen giới thiệu mua mảnh đất diện tích 27m2 và chưa có sổ đỏ. Tôi rất thích mảnh đất này vì vị trí đẹp và giá cả hợp lý. Tuy nhiên tôi vẫn lo ngại về vấn đề sổ đỏ. Người bán cam đoan, theo quy định mới từ 1/7 thửa đất này sẽ được cấp sổ đỏ. Vậy người bán nói vậy có đúng không? Xin luật sư cho biết, thửa đất tôi mua có được cấp sổ đỏ theo quy định mới không? Để được cấp sổ đỏ thì cần những điều kiện gì? Phạm Thị Hằng (Thanh Trì, Hà Nội) Quy định về diện...

Hỏi về diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa Hỏi về diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa

Hỏi: Vợ chồng tôi có 2 căn nhà, một cái ở Cầu Giấy là nơi vợ chồng tôi đang ở, cái còn lại ở đường Láng. Cái còn lại ở mặt đường đường Láng, được xây 2 tầng mái bằng, 5m mặt đường và 14m chiều sâu. Có sổ đỏ mang tên vợ chồng tôi, hiện giờ đang cho thuê làm hiệu thuốc. Vợ chồng tôi dự định tặng cho 2 đứa con gái căn nhà ở đường Láng vì hai đứa nó muốn ở gần nhau. Bổ dọc, mỗi đứa một nửa. Nhưng nghe nói là khi tặng cho nhà thì phải đáp ứng điều kiện về kích thước và diện tích đất thì mới tặng cho...